สอบถามเกี่ยวกับการแบ่ง Partition HD ครับ

nonstopdrink's picture
18
พอดีเพิ่งซื้อ macbookpro มาใหม่มีข้อสงสัยเกี่ยวกับ การแบ่งพาติชั่น HD อะครับ
อยากทราบว่าจำเป็นต้องแบ่งเหมือนพวกวินโดวทั่วไปรึเปล่าครับ
เอาไว้เก็บจำพวกไฟล์งานต่างๆไฟล์หนังไฟล์เพลงพวกนี้อะครับ
พอดีไม่ทราบจริงๆ เพิ่งหัดใช้ได้ไม่นานครับขอคำชี้แนำด้วยครับ

ปล.ผมใช้แค่ osx ตัวเดียวนะครับ ไม่จำเป็นต้องลงวินโดว

nickoe's picture
4320
ก็แล้วแต่ครับ

ต้องการใช้ก็แบ่งไม่ต้องการก็ไม่ต้อง
จริงๆมันก็ไม่ได้ต่างอะไรกับ PC หรอกครับ

od2504's picture
1077
ผมเคยคิดและได้แบ่งพื้นที่ฮาร์

ผมเคยคิดและได้แบ่งพื้นที่ฮาร์ดดิสก์อย่างที่คุณดื่มไม่หยุดต้องการมาครั้งหนึ่งเมื่อเริ่มใช้แมคใหม่ๆ ต่อมาผมรู้สึกไม่สะดวกเม่ื่อใช้ finder (เหมือน Explorer ในวินโดว์) กอรปกับในแมคมี time machine ช่วยให้ผมเลิกกังวลเกี่ยวกับ file loss ไปได้ ทั้งช่วยให้ผมเข้าสู่โลกของแมคเต็มตัวได้มากขึ้นครับ