จะใช้ mac เข้าไปใน sever ของ window ยังไง หรอคับ

n88_oat@hotmail.com's picture
18
พอดีต้องเข้าไปดูข้อมูลใน server ของบริษัทอะคับ ถ้าเป็น window เราก็แค่เข้า run แล้วพิมพ์ \xx.xx.xx.x (เลขเซอร์เวอร์ ) เราสาราถใช้ mac เข้าไปได้ไม๊คับ ตอนนี้ผมใช้ macbook pro 2011 คับ เพิ่งใช้แมคได้ไม่ถึงอาทิตย์เรยคับ ช่วยหน่อยนะคับ ขอคุณครับ

minemind's picture
3876
menu bar Finder > Go >

menu bar Finder > Go > Connect to server > พิมพ์ smb://url ของคุณ เช่น

smb://market_place หรือ smb://10.64.33.25

iam_ojo@hotmail.com's picture
30
โอ้ววว ..

ผมก็กำลังอยากรู้ด้วยเลยย ขอบคุณมั๊กมากครับผม ^_^

ขอรบกวนปรึกษาอีกอย่างนะคับ ปรกติ ผมจะใช้ putty และ winscp run บน windows ในการเชื่อมต่อเพื่อใช้งานร่วมกับ linux server และ หากเป็นเครือง mac มีเครืองมือที่สามารถใช้ทดแทน putty และ winscp ได้หรือป่าวครับผม ???

3876
เท่าที่ทราบ

FTP ปะครับ

มี Cyberduck, CuteFTP, Transmit, Coda

iam_ojo@hotmail.com's picture
30
ต้องลองดู

ขอบคุณมากครับ เดียว งัย ผมขอลองเทสดูก่อนนะครับ ^_^

n88_oat@hotmail.com's picture
18
ขอบคุณมากเรยครับ

ขอบคุณมากเรยครับ มีความสุข

macafe's picture
111
กำลังอยากรู้เหมือนกัน

กำลังอยากรู้เหมือนกัน ขอบคุณทั้งผู้ถาม และ ผู้ตอบ ครับ

ขอถามเพิ่มอีกนิดครับ
ผมต้องการลอง ping เว็บ (ไม่รู้เรียกถูกรึป่าว)
ถ้าใช้วิน จะไปที่ run> พิมพ์ cmd > enter > พิมพ์ชื่อเว็บ > enter
แล้ว mac ต้องทำยังไงครับ

3876
ลองดูนะครับ

เข้า application > utility > terminal > ใช้คำสั่ง ping ได้เหมือนกันครับ

อีกวิธีก็ application > utility > network > ลองมองหา tab ที่เกี่ยวกับการสั่ง ping ดูครับ น่าจะมีอยู่

เรื่องชุดคำสั่งของ terminal คงต้องลอง search ดูครับ

macafe's picture
111
ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณมากครับ