ผมขอถามเกี่ยวกับ mac book pro นิดนึงครับ

jaruchai's picture
3
คือว่าผมใช้มาได้เกือบสองปี ผมพบว่ามันช้าลงค่อนข้างมาก ผมคิดว่า MAC มันไม่มีไวรัส แล้วผมควร format มันเพื่อให้มันกลับมาเร็วเหมือนเดิมดีไหมครับ

pippo's picture
2469
เบื้องต้น

ลองอ่านและทำตามกระทู้นี้ก่อนไมีครับ เผื่อจะดีขึ้น

http://www.macmuemai.com/forum/topic/6190

ถ้ายังไม่ดีขึ้น การลง OS ใหม่ก็เป็นทางเลือกสุดท้ายครับ (อย่าลืม backup ข้อมูลทั้งหมดก่อนนะครับ)

jaruchai's picture
3
การจัดการ Font ทำอย่างไรได้บ้างครับ

จากข้อนี้ เหตุผลที่ 13 มีฟอนท์ที่เปิดใช้งานอยู่จำนวนมากเกินไป
โปรแกรมหลายตัวที่เมื่อเปิดขึ้นใช้งาน จะทำการโหลดฟอนท์ที่ถูกเปิดใช้งานทั้งหมดขึ้นมาด้วย การมีฟอนท์ที่เปิดใช้งานจำนวนมากในเครื่องทำให้โปรแกรมเหล่านั้นต้องโหลดฟอนท์จนครบและใช้เวลานาน วิธีที่ดีคือการบริหารจัดการฟอนท์เสียบ้าง เปิดใช้เมื่อต้องใช้เท่านั้นไม่ควรเปิดคาไว้ตลอดเวลา

เราจะจัดการ หรือเลือกลบ font ได้อย่างไรบ้างครับ เวลาผมเปิด office ขึ้นมามันจะช้ามากๆ ผมมีความคิดว่าส่วนนึงน่าจะมาจาก font นี่แหละครับ ผมควรทำอย่างไรดีครับ