เสียบไมค์เข้า input แล้วไม่มีเสียง

hausten's picture
23
ผมใช้ iMac 21.5 นิ้ว
ลองเอาไมค์มาเสียบที่ช่อง input มันไม่มีสัญญาณอะไรเข้ามาเลยครับ
คือเข้าที่ system preferences > sound > input > line in ถูกมั้ยครับ
ลองเอาไมค์ตัวเดียวกันไปเสียบที่โน้ตบุคเครื่องอื่นก็มีเสียงนะครับ
ผมเลยงงว่ามันต้องตั้งค่าตรงไหนอีกรึป่าว

ขอบคุณครับ

nickoe's picture
4320
อืม

ได้ลองเปิดโปรแกรมแล้วอัดดูรึยังครับ

harjigg's picture
7
ที่ผมเคยเจอกับแมคมินิ 2010

ที่ผมเคยเจอกับแมคมินิ 2010 ของผมนะครับ
ตรงรูนั้น ไม่สามารถรับเสียงแบบอนาล้อคได้ครับ จะรับได้เฉพาะแบบดิจิตอล (มีคนบอกว่า จำพวกกล่องทำเสียงเอฟเฟคอะไรเทือกนี้มั้งครับ)

ซึ่งเมื่อผมจะอัดเสียงก็เลยต้องใช้ ไมค์ที่เป็น usb ครับ อันนั้นได้แน่นอน

nickoe's picture
4320
อืม

ไม่คิดว่าจะต้องเป็น digital เท่านั้นนะครับ
เพราะผมใช้ iMac 27" ก็เอาหัวแปลงสายแจ็ค
อัดเบสตรงๆเข้า garageband ได้เลยครับ
ส่วนของ mini มันคนละเรื่องกัน

ถ้าเข้า garageband แล้วไม่มีเสียง
ต้องไปตั้งที่ preferences ของ garageband อีกที
แล้วก็เปิด monitor เป็น on ครับ