เกี่ยวกับ excel ไม่รู้จะถามใครแล้วครับ ขอถามที่นี่แล้วกัน

macafe's picture
111
ปกติใช้แต่ ecxel 2003 ในวิน
พอเปลี่ยนมาใช้แมค เลยงงๆกับหน้าตา excel for mac
ไม่รุ้ว่า tool อะไรอยู่ตรงไหนมั่ง

ร่ายซะยาวเลย ฮ่าๆ เข้าเรื่องแล้วกันครับ

คำถามคือ
1. ต้องการจัดอันดับ ในคอลัมน์ B (เป็นข้อมูลตัวเลข)
แล้วให้ข้อมูลใน row อื่นๆ (เป็นข้อมูลข้อความ) เปลี่ยนเรียงตามไปด้วย

ผมไปที่ data>auto filter>sort ascending
แล้ว row อื่นมันไม่ตามไปด้วย ต้องทำไงมันถึงเรียงตามให้ด้วยครับ

ต้องขออภัยที่คำถามกระทู้นี้ไม่เกี่ยวกับการใช้ mac เลย
แต่ไม่รู้จะถามใครแล้วครับ

[ผมย้ายกระทู้ให้นะครับ - ก๊อก]

111
แถวนี้ ไม่มีใครใช้ excel

แถวนี้ ไม่มีใครใช้ excel เลยเหรอ T_T

CooLMiLK SCAN's picture
152
คิือ

ผมใช้นะครับ แต่เท่าที่ผมรู้ มันเรียงได้ทีละ คอลัมป์ ไม่ใช่หรอครับ ผมไม่แน่ใจเลยไม่กล้ามาตอบ

ผมว่าน่าจะไปโพสในห้อง TroubleShoot ดีกว่ามั่งครับ

111
จะให้มันเรียงทีละ คอลัมน์

จะให้มันเรียงทีละ คอลัมน์ นั่นหละครับ
เพียงแต่ปกติ ข้อมูลในคอลัมน์อื่นๆ จะเปลี่ยนแปลงตาม คอลัมน์ที่สั่งให้เรียง
เพราะข้อมูลมันสัมพันธ์กันอยู่ พอจะนึกภาพออกมั้ยครับ แหะ แหะ...(อธิบายไม่เก่งครับ)

แต่ใน excel for mac คอลัมน์ข้างเคียงมันดันไม่เปลี่ยนตาม
อยากรู้ว่า ต้องทำยังไงให้มันเปลี่ยนตาม

เดวลองไปโพสในห้อง TroubleShoot ดูมั่ง
ขอบคุณที่เข้ามาตอบครับ^^

111
แอ๊ยยยย....กำลังจะมาเปลี่ยนห้

แอ๊ยยยย....กำลังจะมาเปลี่ยนห้องพอดี
ขอบคุณพี่ก็อกที่ช่วยเปลี่ยนให้นะครับ

ichi's picture
60
เท่าที่ใช้อยู่มันก็เรียงได้เห

เท่าที่ใช้อยู่มันก็เรียงได้เหมือน office บน windows นะครับ ถ้าจะ sort column ไหนก็ไปที่ data->sort ถ้ามีข้อมูลติดกันทุก column มันจะเรียง column อื่น ๆ ตามอัตโนมัติ แต่ถ้ายังใช้ไม่ได้ลอง highlight ข้อมูลที่จะ sort แล้วค่อยสั่ง sort ดูครับ

111
ทำตามนี้แล้วก็ยังไม่ได้ครับ

ทำตามนี้แล้วก็ยังไม่ได้ครับ T_T

HYPHOTh3SiS's picture
48
ลองดููครับ

สั่งให้มัน Sort แร้วมันจะมีข้อความขึ้นมาครับ
ให้เลือก Expand The selection

ผมทำแร้วมันเลื่อนให้หมดเรยนะ

111
ของผมไม่มี Expand The

ของผมไม่มี Expand The selection ขึ้นมาให้เลือกครับ

111
ทำได้แล้วครับ!!!

เพิ่งสังเกตเห็นว่ามี เมนู data>sort ด้วย
ตอนแรก ผมคิดว่าคุณ ichi และ คุณ HYPHOTh3SiS หมายถึง data>auto>sort ascending
(ที่ผมชอบใช้) แต่พิมพ์สั้นๆเป็น sort เฉยๆ ขอโทษนะครับ
น่าเขกกบาลตัวเองจริง 555+

od2504's picture
1077
เขกเลยครับ ทุกคนอนุญาต

เขกเลยครับ ทุกคนอนุญาต แบร่..

111
55555+

55555+

od2504's picture
1077
หนุ่ม macafe

หนุ่ม macafe มีความมุ่งมั่นดีมากเลยครับ ขอชื่นชม