Mac Pro (early 2009) ใช้ฮาร์ดดิสก์รุ่นไหนครับ

StormRider's picture
16
คือกำลังจะเพิ่ม HDD ครับแต่ผมไม่แน่ใจว่าต้องใช้แบบไหนยังไงครับ
เพราะถ้าให้ไปซื้อในเว็ปเลยก็คงกระเป๋าฉีกครับ

ไปซื้อเว็ปก็มีให้เลือกทั้ง SATA 2 และ 3 เลยครับ

รบกวนแนะนำทั้งรุ่นและยี่ห้อให้เลยจะดีมากเลยครับขอบคุณมากครับ

16
อีกนิดนะครับ

อีกนิดนะครับ รบกวนเกี่ยวกับเรื่อง ram ด้วยเลยทีเดียวครับ ขอบคุณมากครับ

minemind's picture
3876
เดา

sata 3 รุ้สึกจะใส่ไม่ได้นะ

pippo's picture
2469
แนะนำ

เข้าไปที่ web นี้แล้ว download App. Mactracker (ฟรี) :

http://mactracker.ca/

ท่านสามารถตรวจสอบรายละเอียดเครื่องของท่านได้ทุกส่วน

16
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ แต่หลังจากลองใช้แล้วมันก็ไม่ได้บอกรายละเอียดหมดอยู่ดีครับ
บอกแค่ว่า sata แต่ไม่รู้ sata อะไรครับ แรมก็เหมือนกันครับ เพราะว่ากะไปซื้อนอกช็อปครับ
ผมกลัวซื้อผิดแล้วมันใช้งานได้ไม่คุ้มอ่ะครับ โดยเฉพาะแรมอ่ะครับ >.<

2469
อันนี้

ยังไม่ละเอียดพอเหรอคร๊าบ ? หลอน

Screen_shot_2011-08-19_at_11.34.54_AM.jpg Screen_shot_2011-08-19_at_11.35.18_AM.jpg
minemind's picture
3876
ram มันใช้ได้กะ ram notebook

ram มันใช้ได้กะ ram notebook ทั่วๆไปนี่แหละครับ แต่ตัว ram เองก็มีหลายเกรด และราคาต่างกันเล็กน้อย การใช้งานแทบไม่ต่างกันเลยครับ

ถ้าเอาแบบดีๆหน่อย ก็ transcend, hynix ไม่ก็ samsung ทั่วๆไปก็ corsair kingston

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

ครับ..Sata .3รึ 2..ไข้แทนกันได้ครับ...3มีความเร็ว 6G Sata2ความเร็ว3G ครับ..เอา 3ไปใส่2 มันก็ วื่ง 2เท่า.นั้นเองครับ...เท่ากะ..เสียเงินซื้อ 3เปล่าๆ น่ะครับ..Mac Pro (early 2009).ใข้ Sata 2..ครับ ส่วน..Ram เป็น DDR 1066 DDR3 ครับ..เดินไปที่ร้าน.ขายได้เลย ครับ..บอกเขาว่า.เอา HDD โน๊ตบุ๊ก.2.5นิ้ว.(กี่กิํกก็ว่าไปครับ)..Sata2ก็พอ ครับถ้า Samsung+Hitashiจะประกัน 5ปี ครับ.ถ้าWDประกัน3ปีครับ.ส่วน ซีเกต แล้วแต่รุ่นครับ.แล้วก็ Ram NB DDR3 Bus 1066. ไม่มี ก็เอา 1333มาก็ได้ ครับ แต่ต้องDDR3 นะครับ.ประกัน LT..ยี่ห้อ ลองไปเลือกดู แล้วกันครับ.. kingstonปัญหาจะน้อยหน่อย ครับ..นอกนั้น ถ้าเลือกไม่ถูกก็ หลับตา แล้วชี้เอาเลย ครับ..แต่ ควรไช้ ยี่ห้อเดียวกัน 2อัน ครับ.ไปร้าน ในพันทิพย์ เลยก็ได้ ครับร้าน มันติโซโลลูชั่น ขั้น3ร้านเพื่อนผมเองครับ ไปบอกเขาว่า ไอ้ Ze แนะนำมาครับ..แล้ว เขาจะบอกคุณเองว่า...ใครวะ?? อิอิ

619
เดอิดาระ

เอ๊ะ!!...??...Mac Pro รึ MacBook Pro ครับ...??..แ่ต่ก็ ไช้Sata3G เหมือนกันครับ ต่าง ตรง ขนาด กับจำนวนรอบครับ. MacBook Pro ไช้.2.5" 5400RPM. BF 8M.รึ 2.5" 7200RPM. BF 16M .ส่วน .Mac Proไช้ 3.5" 7200RPM BF 32-64M (BFจะต่ำกว่านี้ก็ไช้ได้ครับ)รอบได้ ถึง 15000 RPM.แต่คงไม่มีใครไช้ครับ..รวมถึงSSD รุ่น ต่างๆ ด้วยครับ ไช้กันได้หมด ทุกรุ่นครับ.แล้วแต่ ผู้ผลิด ทำมา ดี แค่ใหน ครับ..และสามารถรองรับการทำ RAID 0 ครับ..ผมไม่แน่ใจเรื่องการทำ RAID ใน Macbook Pro ครับ..แต่ ผมว่า คงไม่มีใคร ยัด HDD 2ตัวลงไปใน Macbook Pro. ครับ.. รึ มีคนทำหว่า?? มีความสุข

nickoe's picture
4320
มีนะ

แต่เค้าเอา optical drive ออก
แล้วใส่ hdd ไปอีกลูก รู้สึกค่าตัวอุปกรณ์ตัวนี้
ก็ไม่น้อยเลยครับ

16
K. Pippo อออ

K. Pippo
อออ มันเป็นอย่างนี้นี่เอง 5555+ ขอบคุณมากครับ พอดีผมไม่ทราบรายละเอียดแบบนี้นะครับ ขอบคุณมากจริง ๆ ครับ ความรู้ล้วน ๆ

K. Hikizumi
Mac Pro ครับไม่ใช่ Macbook Pro ครับ ^ ^

2469
อ้อ!

ตกลงเป็น Mac Pro ก็สบายเลยครับ ใส่ HDD ได้ 4 ตัว แนะนำ Western Digital เลือกตัวที่ Buffer สูงหน่อยสัก 64MB นะครับ ผมใช้แล้วไม่ค่อยเจอปัญหาเหมือน Seagate

ส่วน RAM แนะนำเปลี่ยนเป็นชุดนะครับให้มีขนาด GB และ MHz ที่เท่าๆ กันทุกชิ้น จะลดปัญหาเรื่อง Panic แบบไม่ทราบสาเหตุ ยี่ห้อผมแนะนำให้เลือกใช้ Trandscend ครับ ราคาอาจจะสูงกว่ายี่ห้ออื่นนิดหน่อย ลองสอบถามที่ร้าน Memorytoday อยู่ที่ IT Mall Fortune ครับ

ส่วนวิธีถอดเปลี่ยน Ram ดูได้จากที่นี่ครับ : http://support.apple.com/kb/HT4433

Screen_Shot_2554-08-19_at_6.43.26_PM.jpg Screen_Shot_2554-08-19_at_6.43.48_PM.jpg
619
เดอิดาระ

อ๋อ ไช่ ครับ..เคยผ่านตาอยู่เหมือนกัน ที่เพิ่ม ที่สล๊อต optical drive
http://www.youtube.com/watch?v=pIwMs7ZgFws
แต่ไม่ได้สนใจ น่ะครับ..คิดว่า ไม่น่าจะได้พบ น่ะครับ...แล้ว มันRAID ได้รึเปล่า นะ??..(ไม่น่าจะ)!!
ส่วนRAM ของMac Pro เป็น RAM ECC ต้องซื้อ ตามร้าน ขายอุปกรณ์ เซฟเวอร์ ครับ.. ราคา แพง อ่า..ดูคร่าวๆ.ต้องมี ซัก15000 .เป็นอย่างน้อย อ่าครับเพราะ ดูมา4G ก็ล่อไปเกือบ10000 และ ครับ.รึเอาชัวร์ ไปที่ ศูนย์ แหละ ครับ.เคยคิดจะเอามาใส่ เครื่อง PCที่ไช้ เหมือนกัน ครับ แต่ รวมๆ ราคา แล้ว..กับอุปกรณ์ อื่นที่ไช้ร่วมกัน..ก็ พอๆ กะ Mac Pro เลยครับ..
HDD ไช้ แบบที่คุณ pippo แนะนำ เลยก็ได้ ครับ Western Digital Black .ผมเอามา 4 ตัว ทำRAID เซฟเวอร์.20-30 เครื่อง วิ่ง สบายเลย ครับ..ราคา ก็ ประมาณ 10000อ่า ครับ 4 ลูก