เครื่องร้อน

o_thank_o's picture
38
ใช้เครื่อง แมคโปรค่ะ

มีปัญหาเครื่องร้อน แค่เปิดเล่น ประมาณ 20 นาที

เครื่องก็ร้อนจี๋ เลยค่ะ แบบว่าตั้งบนหน้าขาเนี่ยไม่ได้เลย

จะว่าใช้งานหนักก็ไม่ใช้เพราะ แค่ออนเฟส อย่างเดียว

เพลงหรือว่าอะไรก็ไม่ได้เปิดน่ะ

แล้วเวลาชาร์จ แบตก็ร้อนนะค่ะ เครื่องของใครเป็นบ้างค่ะเนี่ย

หรือว่ามันเป็นปกติ ของมันแบบนี้ค่ะเนี่ย ?

รบกวนหน่อยนะค่ะ มีความสุข

nickoe's picture
4320
อืม

macbook pro หรือ mac pro ครับ
ถ้า mac pro วางบนตักได้เนี่ย ต้องแข็งแรงเป็นนักยกน้ำหนักเลยทีเดียว

เดาว่าเป็น macbook pro ละกัน
ถ้าเล่นเกมบน FB ก็ปกติครับ ส่วนใหญ่เราจะชอบมองว่าแค่เล่นเนท
แต่การประมวลผลมันมองมากกว่านั้นครับ มันมีอะไรทำงานเยอะกว่าที่คิด

เวลาชาร์จ ประจุทำงานมันต้องมีความร้อนอยู่ครับ เหมือนมือถือ
หรืออุปกรณ์ที่ต้องชาร์จไฟอื่นๆ

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

...น่าจะ?Macbook Proมากกว่านะครับ....ที่บอกว่า เล่น เฟส นี่ เล่นเกมส์ ในเฟสรึเปล่าครับ อิอิ..เป็น Macbook Pro รุ่น ใหน ครับ .santa rosa.รึ เปล่าครับ...ถ้ารุ่นนี้ ร้อน ได้ใจ ครับ..ถ้าเป็น unibody..13นิ้ว จะร้อน ระดับ นึงเลยครับ..ถ้าไช้เกิน3-5ปี..เช็ค ซีลิโคลน นิดนึง ก็ดีครับ..ถ้า เกิน15" ไป แล้วร้อนมาก.(เน้น..มากกกก)..ต้องลองเช็ค แล้วมั้งครับ...ส่วนนึง มัน เป็น อลู มิเนียม ครับ..ความร้อน จะออกมาเยอะ ครับ...มันเลยทำให้ รุ้สึกว่าร้อนมาก.. ตรวจเช็ค อุณ ภูมิ ภายใน ด้วยก็ดีครับ..เกิน 90 อันตราย ครับ..50-60 ยัง ชิวๆ อยู่ครับ..

od2504's picture
1077
ไม่ได้ตอบ ไม่ได้บ่น

แฟชั่นของคน Generation นี้ ชอบพูดสั้นๆ
เมื่อวันก่อนไปที่ร้านอาหาร คนข้างๆ สั่งว่า "เอามักไก่สอง" ก็นึกไม่ออกว่าแก่มาถึงวันนี้ เคยกินหรือยัง
มาทราบภายหลังจากแม่ค้าว่า มันคือมักกะโรนีไก่ และได้ข้อมูลเพิ่มว่ามีรายการ "สปาไก่ด้วย"

ก็ไม่ได้นึกตำหนิอะไร เพราะ "สองฝ่ายสื่อสารกันได้" (เราแก่ไปเองที่ไม่รู้เรื่อง)

จึงได้บทเรียนมาเสนอแนะว่า การใช้คำสั้นที่ทำให้การสื่อสารสับสน หรือแปรความหมายเป็นอื่นได้นั้น เป็นสิ่งพึงระวัง มากกว่าแฟชั่น ครับ แป่ววว

CooLMiLK SCAN's picture
152
ขำ ๆ

พวกเค้าอาจจะเป็นคนภาคใต้ก็ได้ครับ ชอบพูดอะไรสั้น แบบประมาณว่า รถไฟสวนกันยังคุยกันเข้าใจอ่ะครับอาจารย์ หัวเราะร่วน
ล้อเล่นนะครับ ยิ้มปากกว้าง

38
macbook pro 13"ค่ะ

ไม่รู้เหมือนกันว่า.santa rosa. หรือ unibody <<ดูตรงไหนค่ะ

แล้วที่ว่าเล่นเฟสก็ไม่ได้เล่นเกมนะ คุย แชท ทั่วไป

แต่ถ้าเล่นหลาย ๆอย่างหน่อยก็ จะมีเสียง หื่อออออๆ

ikok's picture
10285
ปรกติครับ

เครื่องร้อนเป็นปรกติครับ ยิ่งเล่นเว็บ flash มาก ๆ จะยิ่งร้อนหนักขึ้นไปอีกครับ ยิ้ม

38
ขอบคุณค่ะ ^^

ค่อยสบายใจหน่อย มีความสุข

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

santa rosa..ไม่มี 13 นิ้วครับ แฮะๆ..หาโปรแกรม เช็คความร้อน มาไช้ด้วยก็ดีครับ เสมือน มีอะไรคอยเตือน.. มีความสุข

pippo's picture
2469
หลัักๆ ถ้าใช้

iStat Menu / iStat Pro คอยตรวจจับดู
CPU 70-80 ํc ก็ยังพอไหว
HDD 40-50 ํc ก็ควรระวัง (อายุสั้น)

ถ้าเกินกว่านั้นแล้ว อาจเกิดจากความผิดพลาดของอุปกรณ์ระบายความร้อน เช่นพัดลมเสีย ก็ควรรีบระบายความร้อนออกบ้าง ใช้ Colling Pad, พัดลมจ่อ, หรือเปิดแอร์ในขณะใช้งาน จะยืดอายุของเครื่องให้ยาวนานขึ้นครับ

ประสบการณ์ส่วนตัวคืออุณหภูมิ HDD ของเครื่องตัวเองเคยอยู่ที่ประมาณ 35 - 37 ํc อยู่ๆ วันนึงเหลือบไปเห็นกลายเป็น 48 ํc เปิดเครื่องดูจึงรู้ว่าพัดลมระบายความร้อนตัวเล็กๆ มันไม่หมุน กลับบ้านเก่าซะแล้วครับ