ช่วยด้วยครับ webcam เปิดไม่ได้ครับ

thanyah's picture
20
ไม่ว่าจะเปิดด้วย photo booth หรือ เฟสบุ๊คก็ใช้ไม่ได้เลยครับ

รบกวนหน่อยนะครับ

minemind's picture
3876
cap หน้าจอตอนที่เปิด

cap หน้าจอตอนที่เปิด photobooth หรือ facetime มาให้ดูหน่อยสิครับ

20
ฟ้องข้อความว่า

"there is no connected camera" ครับ

20
ไม่รู้ว่ากล้องเสียหรือเปล่าครับ

ไม่ได้ตกหรือกระแทกอะไรเลย อยู่ ๆ ก็เป็นเองครับ

เครื่องรุ่น macbookpro 2011 ครับ หมดประกันแล้ว

ไม่รู้ว่าต้องรีเซ็ท SMC หรือเปล่าครับ

20
ลองรีเซ็ทแล้ว

http://support.apple.com/kb/HT3964?viewlocale=th_TH

ตามวิธีที่ 1 และ 2 แล้ว ยังเหมือนเดิมครับ

อาจต้องลง os ใหม่หรือเปล่า ขอบคุณครับ

20
ลืมรูปครับ

ตามนั้นครับ

3876
ตอนสั้นๆว่า shutdown สักพัก

ตอนสั้นๆว่า shutdown สักพัก แล้วค่อยเปิดใช้งานใหม่

20
จะลองดูครับ

โทรไปถามศูนย์ เค้าบอกว่า กล้องอาจจะเสีย ถ้าเปลี่ยนต้องเปลี่ยนทั้งจอ ปาไปหมื่นกว่าบาท จะเป็นลมครับ

(ต่อประกันไม่ทัน เสียดายมาก ๆ ) รอดูพรุ่งนี้อีกทีครับ

ขอบคุณครับ

3876
ลอง shutdown

ลอง shutdown ดูก่อนไม่เสียหายนี่ครับ

อาการนี้ผมก็เคยเป็นนะ แล้วผมก็มั่นใจว่าผมไม่ค่อยได้ใช้งานมันเท่าไหร่ เครื่องไม่เคยกระเทือน มันปักใจเชื่อได้ยากว่ามันจะเสียจริงๆ

20
ยังเหมือนเดิมเลยครับ

พอจะมีวิธีอื่นไหมครับ

3876
ถ้า shutdown แล้วไม่หาย อาจจะ

ถ้า shutdown แล้วไม่หาย อาจจะ "เสีย" ของจริงแล้วครับ

20
เราสามารถ

ตรวจเช็คได้อย่างไรครับว่า เครื่องเรายังเห็นฮาร์ดแวร์กล้องอยู่

รบกวนขอดูรูปหน่อยได้ไหมครับ

pippo's picture
2469
ถ้าเครื่องประกันหมด

ต้องการซ่อม Mac ราคาย่อมเยากว่าศูนย์ ลองโทรฯ ถามที่ unlimitmac.com ตรวจสอบราคาก่อนนะครับ น่าจะสบายกระเป๋ากว่า

Nu-eMMa's picture
1837
อุ้ย.. เหมือนรู้ใจเลย

เอ็ม กำลังเป็นเหมือนโพสนี้เลยค่ะ ขึ้นเหมือนกันเลยค่ะ

เนื่องจากไม่ทันได้ใช้กล้องนานมากเลย พอวันนี้มาเปิด กลายเป่นแบบนี้ กำลังจะเข้ามาถามพี่ๆพอดีเลย

เดี้ยวขอลอง ปิดเครื่องละเปิดใหม่ก่อน ^0^

Nu-eMMa's picture
1837
อัพเดตค่ะ

ใช้ได้ปกติละค่ะ ปิดละเปิดเครื่องใหม่ ^-^ ( แอบอยากให้เสีย 555 จะได้เปลี่ยนใหม่ ก่อนหมดประกัน อิอิ)
ขอบคุณพี่ต่ายจ้ะ สำหรับคำแนะนำ